Trách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng ?

Trách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng ?

Ngày hỏi:12/05/2017

Trách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng ? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Lộc Phương, hiện cư trú tại Quận 7, TpHCM. Trong thời gian vừa qua, cơ quan quản lý Nhà nước đã áp dụng công nghệ thông tin để giải quyết các công việc hành chính. Tuy nhiên, bản thân em thấy nguy cơ rò rỉ thông tin cá nhân khi cung cấp cho cơ quan Nhà nước rất cao. Xin Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết Trách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng ? Xin cảm ơn./ locphuonguh******@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề trách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng ?được quy định tại Điều 53 Nghị định 64/2007/NĐ-CP cụ thể như sau:

    Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân các cấp tỉnh có trách nhiệm:

    1. Xây dựng, tổ chức thực hiện kế hoạch 5 năm, kế hoạch hàng năm về ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động của mình.

    2. Thực hiện hoặc yêu cầu cơ quan có trách nhiệm thực hiện các nhiệm vụ quốc phòng, an ninh và các nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định của pháp luật.

    3. Đánh giá tác động của công nghệ thông tin đối với việc hoàn thành chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan mình, bao gồm:

    a) Dịch vụ hành chính công;

    b) Năng suất, hiệu quả lao động;

    c) Đổi mới tổ chức, hoạt động;

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật vềTrách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 64/2007/NĐ-CP

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn