Trách nhiệm của Công an cấp tỉnh trong việc quản lý, khai thác, sử dụng tàng thư căn cước công dân

Ngày hỏi:28/07/2018

Tôi là Tuấn Anh. Có tìm hiểu quy định về công tác quản lý, khai thác, sử dụng tàng thư căn cước công dân, nên muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tư giúp, cụ thể là trách nhiệm của Tổng cục Cảnh sát trong việc quản lý, khai thác, sử dụng tàng thư căn cước công dân được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của Công an cấp tỉnh trong việc quản lý, khai thác, sử dụng tàng thư căn cước công dân quy định tại Khoản 2 Điều 17 Thông tư 10/2016/TT-BCA quy định về công tác tàng thư căn cước công dân do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, cụ thể như sau:

      - Xây dựng, quản lý, sử dụng và khai thác tàng thư căn cước công dân trong phạm vi địa phương;

      - Bố trí cán bộ chuyên trách làm công tác tàng thư căn cước công dân;

      - Tổ chức kiểm tra định kỳ, đột xuất về công tác tàng thư căn cước công dân tại địa phương;

      - Tổ chức sơ kết, tổng kết công tác tàng thư căn cước công dân;

      Trên đây là nội dung về thời gian trả lời về trách nhiệm của Công an cấp tỉnh trong việc quản lý, khai thác, sử dụng tàng thư căn cước công dân. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 10/2016/TT-BCA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn