Trách nhiệm của Thủ trưởng Công an các cấp khi tiếp nhận, xử lý thông tin tố cáo

Ngày hỏi:05/03/2019

Tôi tên Thế Ninh hiện công tác tại Vinh, Ban tư vấn cho tôi hỏi: theo quy định mới nhất về tố cáo và giải quyết tố cáo trong Công an nhân dân, thì Thủ trưởng Công an các cấp có trách nhiệm gì khi tiếp nhận, xử lý thông tin tố cáo? Vui lòng thông tin giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 22/2019/NĐ-CP quy định về tố cáo và giải quyết tố cáo trong Công an nhân dân, có hiệu lực từ 15/04/2019, có quy định:

      Khi tiếp nhận, xử lý thông tin tố cáo Thủ trưởng Công an các cấp có trách nhiệm:

      - Tiếp nhận hoặc phân công cán bộ thuộc quyền quản lý tiếp nhận thông tin tố cáo;

      - Bố trí địa điểm (đối với đơn vị Công an có trụ sở độc lập) và cán bộ tiếp công dân để tiếp nhận thông tin tố cáo.

      Theo đó, thì chúng tôi thông tin thêm đến bạn trường hợp thanh tra Công an các cấp hoặc người được Thủ trưởng Công an các cấp phân công tiếp nhận thông tin tố cáo có trách nhiệm giúp Thủ trưởng Công an cùng cấp tiếp nhận, phân loại, đề xuất xử lý thông tin tố cáo theo quy định của pháp luật.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn