Trách nhiệm của viên chức được cử đi đào tạo bồi dưỡng

Ngày hỏi:07/09/2017

Trách nhiệm của viên chức được cử đi đào tạo bồi dưỡng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Mỹ Linh, sống tại Hà Nội. Tôi đang tìm hiểu về việc đào tạo cán bộ, công chức, viên chức và tôi có một số thắc mắc nhỏ cần được giải đáp. Cụ thể là: Trách nhiệm của viên chức được cử đi đào tạo bồi dưỡng được quy định ra sao? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 38 Nghị định 101/2017/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 21/10/2017) về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức thì trách nhiệm của viên chức được cử đi đào tạo bồi dưỡng được quy định như sau:

    1. Thực hiện các quy định về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức.

    2. Thực hiện quy chế đào tạo và chịu sự quản lý của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng trong thời gian tham gia khóa học.

    3. Thực hiện quy định về đền bù chi phí đào tạo.

    Ngoài ra, quyền lợi của viên chức được cử đi đào tạo bồi dưỡng được quy định như sau (Điều 37):

    1. Đối với cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng trong nước:

    a) Được cơ quan quản lý, sử dụng bố trí thời gian và kinh phí theo quy định;

    b) Được tính thời gian đào tạo, bồi dưỡng vào thời gian công tác liên tục;

    c) Được hưởng các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật;

    d) Được biểu dương, khen thưởng về kết quả xuất sắc trong đào tạo, bồi dưỡng.

    2. Cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng ở nước ngoài được hưởng quyền lợi theo quy định của pháp luật và quy chế của cơ quan, đơn vị.

    3. Cán bộ, công chức, viên chức là nữ, là người dân tộc thiểu số, ngoài những quyền lợi được hưởng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này, được hưởng các quyền lợi theo quy định của pháp luật về bình đẳng giới và công tác dân tộc.

    Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm của viên chức được cử đi đào tạo bồi dưỡng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 101/2017/NĐ-CP.

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn