Trách nhiệm tham dự phiên họp của các thành viên Chính phủ

Ngày hỏi:08/10/2018

Em là sinh viên trường Luật, em muốn tìm hiểu rõ hơn về bộ máy tổ chức của nước ta, theo đó, nhờ các anh/chị trong Ban biên tập vui lòng hỗ trợ giúp em, giai đoạn 2001-2005, Trách nhiệm tham dự phiên họp của các thành viên Chính phủ được quy định ra sao? Văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi.

Minh Anh ***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 34 Luật tổ chức chính phủ 2001, trách nhiệm tham dự phiên họp của các thành viên Chính phủ được quy định như sau:

      - Thành viên Chính phủ có trách nhiệm tham dự đầy đủ các phiên họp của Chính phủ, nếu vắng mặt trong phiên họp hoặc vắng mặt một số thời gian của phiên họp thì phải được Thủ tướng đồng ý.

      - Thủ tướng có thể cho phép thành viên Chính phủ vắng mặt và được cử người Phó dự phiên họp Chính phủ.

      - Khi cần thiết, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được mời tham dự các phiên họp của Chính phủ.

      - Những người dự họp không phải là thành viên Chính phủ có quyền phát biểu ý kiến nhưng không có quyền biểu quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn