Trang bị phương tiện kỹ thuật, cơ sở vật chất cho việc cung cấp thông tin

Ngày hỏi:15/02/2019

Theo quy định hiện nay nhà nước tạo điều kiện thuận lợi để người khuyết tật, người sống ở khu vực biên giới, hải đảo, miền núi, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biết khó khăn thực hiện tiếp cận thông tin. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì việc trang bị phương tiện kỹ thuật, cơ sở vật chất cho việc cung cấp thông tin được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trang bị phương tiện kỹ thuật, cơ sở vật chất cho việc cung cấp thông tin
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 13/2018/NĐ-CP quy định về trang bị phương tiện kỹ thuật, cơ sở vật chất cho việc cung cấp thông tin như sau:

      1. Người đứng đầu cơ quan cung cấp thông tin, đứng đầu đơn vị được giao đầu mối cung cấp thông tin có trách nhiệm bố trí nơi tiếp nhận và giải quyết yêu cầu cung cấp thông tin, phương tiện kỹ thuật, trang thiết bị và cơ sở vật chất cần thiết khác phục vụ cho việc cung cấp thông tin.

      2. Người đứng đầu cơ quan cung cấp thông tin có trách nhiệm:

      - Bố trí địa điểm đọc, nghe, xem, ghi chép, sao chép, chụp thông tin để cung cấp thông tin trực tiếp tại trụ sở cơ quan;

      - Bố trí thiết bị tại trụ sở cơ quan phù hợp với hình thức cung cấp thông tin, tạo điều kiện thuận lợi cho việc tiếp cận thông tin của công dân;

      - Sử dụng các biện pháp để tăng cường cung cấp thông tin và tạo thuận lợi cho công dân tiếp cận thông tin bằng hình ảnh, video và các phương tiện nghe, nhìn khác;

      - Cho phép người yêu cầu cung cấp thông tin sử dụng điện thoại di động và các phương tiện kỹ thuật khác của cá nhân để sao, chụp văn bản, hồ sơ, tài liệu.

      Trên đây là quy định về trang bị phương tiện kỹ thuật, cơ sở vật chất cho việc cung cấp thông tin.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn