Trình tự quyết định rút ngắn hoặc kéo dài nhiệm kỳ Quốc hội

Ngày hỏi:08/10/2018

Theo như tôi tìm hiểu và được biết thì mỗi nhiệm kỳ Quốc hội là 5 năm và cũng có thể kéo dài hoặc rút ngắn. Vậy trình tự quyết định rút ngắn hoặc kéo dài nhiệm kỳ Quốc hội được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

Bình Nguyên (nguyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trình tự quyết định rút ngắn hoặc kéo dài nhiệm kỳ Quốc hội được quy định tại Điều 51 Nội quy kỳ họp quốc hội ban hành kèm theo Nghị quyết 102/2015/QH13 như sau:

      1. Ủy ban thường vụ Quốc hội trình Quốc hội quyết định rút ngắn hoặc kéo dài nhiệm kỳ Quốc hội.

      2. Quốc hội thảo luận, biểu quyết thông qua Nghị quyết về rút ngắn hoặc kéo dài nhiệm kỳ Quốc hội.

      Trên đây là nội dung quy định về trình tự quyết định rút ngắn hoặc kéo dài nhiệm kỳ Quốc hội. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 102/2015/QH13.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn