Trợ cấp 1 lần công tác tại VĐBKK khi nghỉ hưu được tính như thế nào?

Ngày hỏi:06/08/2020

Cho hỏi mình công tác tại vùng được thủ tướng chính phủ phê duyệt đầu tư chương trình 135 giai đoạn 1995 đến 2005 theo QĐ 135/QĐ-TTg ngày 31/07/1998 mình công tác từ năm 1990 vậy khi nghỉ hưu mình sẽ hưởng trợ cấp từ năm nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trợ cấp 1 lần công tác tại VĐBKK khi nghỉ hưu được tính như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 8 Nghị định 76/2019/NĐ-CP quy định mức hưởng trợ cấp 1 lần khi công tác tại vừng đặc biệt khó khăn lúc về hưu như sau:

      Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) mức lương tháng hiện hưởng (theo bảng lương do cơ quan có thẩm quyền của Đảng và Nhà nước quy định) cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) tại thời điểm khi nghỉ hưu (hoặc nơi công tác được cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

      Mặt khác, Quyết định 1232/1999/QĐ-TTg (Có hiệu lực ngày 08/01/2000) quy định xã Noong Hẻo huyện Sín Hồ, tỉnh Lai Châu xác định là vùng có kinh tế khó khăn.

      Cho nên, trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu bạn được tính như sau:

      Trợ cấp 1 lần = 20 năm x 1/2 mức lương tháng hiện hưởng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn