Trung tâm y tế huyện có được cấp giấy hoạt động khám chữa bệnh?

Ngày hỏi:03/06/2020
Tôi muốn hỏi hiện nay trung tâm y tế huyện có được cấp giấy phép hoạt động khám chữa bệnh không?
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trung tâm y tế huyện có được cấp giấy hoạt động khám chữa bệnh?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 3 và Khoản 4 Điều 4 Thông tư 37/2016/TT-BYT thì Chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của trung tâm y tế huyện như sau:

      - Trung tâm Y tế huyện có chức năng cung cấp dịch vụ chuyên môn, kỹ thuật về y tế dự phòng; khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng và các dịch vụ y tế khác theo quy định của pháp luật.

      - Thực hiện sơ cứu, cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng theo quy định của cấp có thẩm quyền và giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh cho các trường hợp bệnh nhân tự đến, bệnh nhân được chuyển tuyến, bệnh nhân do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên chuyển về để tiếp tục theo dõi điều trị, chăm sóc, phục hồi chức năng; thực hiện các kỹ thuật, thủ thuật, chuyển tuyến theo quy định của pháp luật; khám sức khỏe và chứng nhận sức khỏe theo quy định; tham gia khám giám định y khoa, khám giám định pháp y khi được trưng cầu.

      ...

      Như vậy, trung tâm y tế huyện vẫn có chức năng khám chữa bệnh theo quy định của cấp có thẩm quyền và giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh cho các trường hợp:

      - Bệnh nhân tự đến, bệnh nhân được chuyển tuyến, bệnh nhân do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên chuyển về để tiếp tục theo dõi điều trị, chăm sóc, phục hồi chức năng;

      - Thực hiện các kỹ thuật, thủ thuật, chuyển tuyến theo quy định của pháp luật;

      - Khám sức khỏe và chứng nhận sức khỏe theo quy định...

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn