Trường hợp nào bị xóa tên khỏi danh sách cử tri

Ngày hỏi:05/05/2016
Bạn Lưu Hương Lan hỏi: Trường hợp nào bị xóa tên khỏi danh sách cử tri?

    Nội dung này được Báo Điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời:

      Theo Khoản 5, Điều 30, Chương IV, Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân quy định:

      Người đã có tên trong danh sách cử tri mà đến thời điểm bắt đầu bỏ phiếu bị Tòa án tước quyền bầu cử, phải chấp hành hình phạt tù hoặc mất năng lực hành vi dân sự thì Ủy ban nhân dân cấp xã xóa tên người đó trong danh sách cử tri và thu hồi thẻ cử tri./.


    Nguồn:

    Báo Điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn