Trường hợp nào công chức chưa phải chuyển đổi vị trí công tác?

Ngày hỏi:12/05/2020

Tùy theo đặc thù của từng ngành, lĩnh vực mà cán bộ, công chức sẽ phải chuyển đổi vị trí công tác. Vậy theo quy định hiện hành thì những trường hợp nào công chức chưa phải chuyển đổi vị trí công tác?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 38 Nghị định 59/2019/NĐ-CP thì có 6 trường hợp chưa thực hiện việc chuyển đổi vị trí công tác:

      - Người đang trong thời gian bị xem xét, xử lý kỷ luật.

      - Người đang bị kiểm tra, xác minh, thanh tra, điều tra, truy tố, xét xử.

      - Người đang điều trị bệnh hiểm nghèo được cơ quan y tế có thẩm quyền xác nhận;

      - Người đang đi học tập trung từ 12 tháng trở lên, người đang biệt phái;

      - Phụ nữ đang trong thời gian mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

      - Nam giới đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi do vợ mất hoặc trong trường hợp khách quan khác.

      Như vậy, khi thuộc vào 6 trường hợp trên thì công chức chưa thực hiện việc chuyển đổi vị trí công tác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn