Trường hợp nào sẽ lựa chọn hình thức thi tuyển viên chức?

Ngày hỏi:01/04/2021
Bạn cho mình hỏi về hình thức thi tuyển và xét tuyển viên chức theo Nghị định 115/2020/NĐ-CP. Mình muốn hỏi 2 hình thức trên là do đơn vị lựa chọn hình thức thi hay như thế nào thì thi tuyển và như thế nào thì phải xét tuyển. Mình cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 4 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về căn cứ tuyển dụng viên chức như sau:

      2. Cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức xây dựng kế hoạch tuyển dụng, báo cáo cơ quan có thẩm quyền quản lý viên chức phê duyệt hoặc quyết định theo thẩm quyền để làm căn cứ tuyển dụng trước mỗi kỳ tuyển dụng. Nội dung kế hoạch tuyển dụng bao gồm:

      a) Số lượng người làm việc được giao và số lượng người làm việc chưa sử dụng của đơn vị sự nghiệp công lập sử dụng viên chức;

      b) Số lượng viên chức cần tuyển ở từng vị trí việc làm;

      c) Số lượng vị trí việc làm cần tuyển đối với người dân tộc thiểu số (nếu có), trong đó xác định rõ chỉ tiêu, cơ cấu dân tộc cần tuyển;

      d) Tiêu chuẩn, điều kiện đăng ký dự tuyển ở từng vị trí việc làm;

      đ) Hình thức và nội dung thi tuyển hoặc xét tuyển;

      e) Các nội dung khác (nếu có).

      => Theo quy định này thì hình thức tuyển dụng viên chức: thi tuyển hay xét tuyển sẽ phụ thuộc vào kế hoạch tuyển dụng của cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng.

      Do đó, tùy vào tình hình thực tế ở mỗi đơn vị tuyển dụng khác nhau thì sẽ lựa chọn hình thức tuyển dụng khác nhau.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT