Trường hợp nào thì giải ngạch sĩ quan dự bị?

Ngày hỏi:18/07/2020

Tôi thắc mắc về vấn đề giải ngạch sĩ quan sự bị. Cho tôi hỏi pháp luật quy định giải ngạch sĩ quan dự bị trong trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 23 Nghị định 78/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 19/8/2020) quy định giải ngạch sĩ quan dự bị, cụ thể gồm:

      - Hết tuổi phục vụ theo quy định tại Điều 38 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam.

      - Không còn đủ tiêu chuẩn của sĩ quan hoặc không đủ tiêu chuẩn sức khỏe gọi vào phục vụ tại ngũ.

      - Sĩ quan dự bị phải thi hành án phạt tù.

      - Xuất cảnh trái phép hoặc ở lại nước ngoài trái phép.

      Trên đây là hỗ trợ của chúng tôi về các trường hợp giải ngạch sĩ quan dự bị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn