Uống rượu bia tại nơi làm việc ngoài giờ được không?

Ngày hỏi:28/12/2020

Cho tôi hỏi cơ quan hành chính nhà nước có được tổ chức uống rượu bia tại cơ quan nhưng ngoài giờ làm việc được hay không? Ví dụ như sau khi tổ chức Hội nghị cán bộ, công chức, viên chức thì cơ quan tổ chức tiệc và uống rượu, bia tại cơ quan nhưng sau 17 giờ thì có bị vi phạm quy định không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 10 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019, có quy định về những địa điểm không uống rượu, bia

      - Cơ sở y tế.

      - Cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc.

      - Cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi.

      - Cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác.

      - Cơ sở bảo trợ xã hội.

      - Nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

      - Các địa điểm công cộng theo quy định của Chính phủ.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Luật có quy định rõ những địa điểm không được uống rượu bia. Trong đó, có nơi làm việc của cơ quan nhà nước trong thời gian làm việc. Vậy nên, nếu tổ chức ngoài thời gian làm việc là không vi phạm bạn nhé.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn