Ủy ban Thẩm phán Tòa cấp tỉnh theo Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1992

Ngày hỏi:04/12/2018

Cho tôi hỏi Ủy ban Thẩm phán Tòa cấp tỉnh theo Luật tổ chức Tòa án nhân dân 1992 được quy định như thế nào? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Hạ Linh - Long An

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ủy ban Thẩm phán Tòa cấp tỉnh được quy định tại Luật Tổ chức Toà án nhân dân 1992 2/L-CTN, được sửa đổi bởi Khoản 14 Điều 1 Luật Tổ chức Toà án nhân dân 1993 sửa đổi 29-L/CTN, theo đó:

    1- Uỷ ban Thẩm phán Toà án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương gồm có Chánh án, các Phó Chánh án, Chánh toà các Toà chuyên trách của Toà án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

    2- Uỷ ban Thẩm phán Toà án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

    - Giám đốc thẩm, tái thẩm những vụ án mà bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án cấp dưới bị kháng nghị;

    - Bảo đảm việc áp dụng thống nhất pháp luật tại Toà án cấp mình và các Toà án cấp dưới;

    - Tổng kết kinh nghiệm xét xử;

    - Thông qua báo cáo của Chánh án Toà án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về công tác xét xử của các Toà án ở địa phương để báo cáo trước Hội đồng nhân dân cùng cấp và với Toà án nhân dân tối cao.

    3- Quyết định của Uỷ ban Thẩm phán Toà án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương phải được quá nửa tổng số thành viên biểu quyết tán thành.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn