Văn bản hành chính đã phát hành có sai sói thì có được thu hồi không?

Ngày hỏi:30/03/2020

Liên quan đến việc quản lý văn bản hành chính. Ban biên tập cho tôi hỏi: Văn bản đã phát hành có sai sói thì có được thu hồi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 18 Nghị định 30/2020/NĐ-CP, có quy định:

      Văn bản đã phát hành nhưng có sai sót về nội dung phải được sửa đổi, thay thế bằng văn bản có hình thức tương đương. Văn bản đã phát hành nhưng có sai sót về thể thức, kỹ thuật trình bày, thủ tục ban hành phải được đính chính bằng công văn của cơ quan, tổ chức ban hành văn bản.

      Như vậy, văn bản hành chính đã phát hành nhưng có sai sót về nội dung thì sẽ được sửa đổi hoặc thay thế, chứ không được thu hồi.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn