Vi bằng do Thừa phát lại lập có giá trị pháp lý như thế nào?

Ngày hỏi:05/11/2016

Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Khánh Xuân, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Nhà hàng xóm xây tường rào có lấn chiếm sang đất của nhà tôi. Tôi có nhờ Thừa phát lại xuống lập vi bằng. Cho tôi hỏi, khi tôi kiện hàng xóm ra tòa thì vi bằng đó có giá trị pháp lý gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 28 Nghị định 61/2009/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của thừa phát lại thực hiện thí điểm tại thành phố Hồ Chí Minh của Chính phủ thì vi bằng do Thừa phát lại lập có giá trị chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ án hoặc là căn cứ để thực hiện các giao dịch hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, bạn hoàn toàn có thể sử dụng vi bằng do Thừa phát lại lập để làm chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của bạn trước tòa.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về giá trị pháp lý của vi bằng do Thừa phát lại lập.

      Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 61/2009/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn