Việc cung cấp thông tin để xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đuợc quy định như thế nào?

Ngày hỏi:10/07/2018

Việc cung cấp thông tin để xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đuợc quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Bảo Trâm. Tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc cung cấp thông tin để xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đuợc quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc cung cấp thông tin để xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đuợc quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Việc cung cấp thông tin để xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đuợc quy định tại Điều 2 Thông tư 12/2013/TT-BTP quy định quy trình ra thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

      - Cơ quan chủ trì soạn thảo có trách nhiệm cung cấp thông tin cho Bộ Tư pháp về văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ do mình chủ trì soạn thảo để phục vụ việc xây dựng Thông cáo báo chí.

      - Nội dung thông tin nêu rõ tên văn bản, ngày, tháng, năm ban hành; cơ quan ban hành; hiệu lực thi hành; sự cần thiết, mục đích ban hành và nội dung chủ yếu của văn bản quy phạm pháp luật theo mẫu được ban hành kèm theo Thông tư này.

      - Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ được ký ban hành, cơ quan chủ trì soạn thảo có trách nhiệm gửi thông tin quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 12/2013/TT-BTP đến Bộ Tư pháp bằng hình thức công văn và thư điện tử.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc cung cấp thông tin để xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 12/2013/TT-BTP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn