Việc quản lý tủ sách pháp luật trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật tại Bộ quốc phòng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:21/09/2016

Việc quản lý tủ sách pháp luật trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật tại Bộ quốc phòng được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang có một vướng mắc không biết giải quyết như thế nào, mong được các anh chị hỗ trợ. Các anh chị cho tôi hỏi: Việc quản lý tủ sách pháp luật trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật tại Bộ quốc phòng được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Điều 20 Thông tư 42/2016/TT-BQP thì việc quản lý tủ sách pháp luật trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật tại Bộ quốc phòng được quy định như sau:

      1. Chính ủy, chính trị viên, cơ quan chính trị quản lý, chỉ đạo về tổ chức, hoạt động của tủ sách pháp luật cấp mình.

      2. Cơ quan chính trị có trách nhiệm xây dựng hoặc chủ trì, phối hợp với cơ quan, đơn vị liên quan xây dựng quy chế hoạt động của tủ sách pháp luật trình thủ trưởng cơ quan, đơn vị ký ban hành; niêm yết tại địa Điểm đặt tủ sách pháp luật.

      3. Quy chế hoạt động của tủ sách pháp luật gồm các nội dung chủ yếu sau:

      a) Nguyên tắc xây dựng, quản lý và khai thác tủ sách pháp luật;

      b) Hình thức phục vụ, thời gian phục vụ;

      c) Quyền hạn, trách nhiệm của cán bộ phụ trách tủ sách pháp luật;

      d) Trách nhiệm của người đọc, người mượn;

      đ) Điều kiện và thủ tục mượn sách, báo, tài liệu pháp luật;

      e) Xử lý đối với các trường hợp làm hư hỏng hoặc làm mất sách, báo, tài liệu pháp luật;

      g) Nội dung phù hợp khác.

      4. Sách, báo, tài liệu pháp luật phải được đăng ký vào sổ và bảo quản theo quy định của Nhà nước, Bộ Quốc phòng.

      Việc quản lý tủ sách pháp luật trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật tại Bộ quốc phòng được quy định tại Thông tư 42/2016/TT-BQP quy định công tác phổ biến, giáo dục pháp luật trong Bộ Quốc phòng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn