Việc sử dụng con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:19/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Việc sử dụng con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật nước ta có quy định: Con dấu là phương tiện đặc biệt do cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký, quản lý, được sử dụng để đóng trên văn bản, giấy tờ của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước. Bên cạnh đó, con dấu bao gồm: Con dấu có hình Quốc huy, con dấu có hình biểu tượng, con dấu không có hình biểu tượng, được sử dụng dưới dạng dấu ướt, dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi.

      Theo đó, tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 99/2016/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về vấn đề này như sau:

      Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng một con dấu theo mẫu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định.

      Ngoài ra, trong trường hợp cần thiết phải sử dụng thêm con dấu như con dấu đã cấp (dấu ướt, dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi) thì thực hiện theo quy định sau đây:

      + Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng thêm dấu ướt phải được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền;

      + Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước tự quyết định việc sử dụng thêm dấu nổi, dấu thu nhỏ, dấu xi;

      + Tổ chức kinh tế tự quyết định việc sử dụng thêm con dấu.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc sử dụng con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn