Việc tổ chức xét xử của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định ra sao?

Ngày hỏi:03/07/2016

Việc tổ chức xét xử của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định ra sao? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Được biết quy định pháp luật về tổ chức Tòa án mới nhất đã có hiệu lực. Tôi có vài thắc mắc muốn hỏi các anh chị, mong các anh chị tư vấn giúp. Anh chị cho tôi hỏi: Việc tổ chức xét xử của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự giải đáp từ phía các anh chị, tôi rất cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014 thì việc tổ chức xét xử của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định như sau:

      1. Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao xét xử giám đốc thẩm, tái thẩm bằng Hội đồng xét xử gồm 05 Thẩm phán hoặc toàn thể Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.

      2. Việc xét xử giám đốc thẩm, tái thẩm bằng Hội đồng xét xử gồm 05 Thẩm phán hoặc toàn thể Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được thực hiện theo quy định của luật tố tụng.

      Việc tổ chức xét xử của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao được quy định tại Điều 23 Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn