Việc xử lý vi phạm trong hoạt động thống kê được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Xử lý vi phạm trong hoạt động thống kê
Ngày hỏi:03/10/2018

Ban bien tập cho tôi hỏi: Việc xử lý vi phạm trong hoạt động thống kê được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận đuợc sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Quốc Hữu - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc xử lý vi phạm trong hoạt động thống kê được quy định tại Điều 11 Luật thống kê 2015 với nội dung như sau:

      Người nào có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về thống kê thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xử lý vi phạm trong hoạt động thống kê. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật thống kê 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn