Viên chức có được kiêm nhiệm nhiều chức vụ không?

Ngày hỏi:23/07/2020

Xin anh/chị giải đáp giúp thắc mắc ạ, em làm giáo viên dạy thể dục trường THCS có kiêm nhiệm văn thư, sắp tới nhà trường phân công kiêm nhiệm là bí thư đoàn trường có được không. Viên chức có được kiêm nhiệm nhiều chức vụ cùng một lúc không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 9 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định như sau:

      Để đảm bảo chất lượng giảng dạy và chất lượng công tác, mỗi giáo viên không làm kiêm nhiệm quá 2 chức vụ và được hưởng chế độ giảm định mức tiết dạy của chức vụ có số tiết giảm cao nhất.

      Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là giáo viên dạy thể dục của trường THCS kiêm nhiệm làm văn thư, sắp tới trường muốn phân công bạn làm bí thư đoàn trường, tức là được phân công kiêm nhiệm 2 chức vụ, vẫn đảm bảo quy định mỗi giáo viên không làm kiêm nhiệm quá 2 chức vụ.

      Như vậy việc trường phân công bạn kiêm nhiệm bí thư đoàn trường vẫn được bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn