Viên chức là phụ nữ có phải biệt phái không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Tôi tên Nguyễn Thị Thanh, ở Hà Nội, hiện đang làm tại Uỷ ban nhân dân tỉnh. Tôi nghe đơn vị nói tháng sau phòng tôi có 2 người biệt phái qua một quận khác làm việc. Nhưng, tôi đang nuôi con 20 tháng tuổi. Trường hợp này tôi có phải biệt phái không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 7 Điều 36 Luật viên chức 2010 quy định như sau:

      - Biệt phái viên chức là việc viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập này được cử đi làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị khác theo yêu cầu nhiệm vụ trong một thời hạn nhất định. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập quyết định việc biệt phái viên chức.

      - ...............................

      Không thực hiện biệt phái viên chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

      Như vậy, do bạn đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi nên đơn vị sẽ không biệt phái bạn tham gia làm việc tại đơn vị khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn