Viên chức trúng tuyển bắt buộc phải tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng?

Ngày hỏi:12/08/2021

Xin hỏi theo quy định pháp luật về viên chức thì mọi trường hợp viên chức trúng tuyển bắt buộc phải tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 27 Luật viên chức 2010 quy định về chế độ tập sự viên chức như sau:

      1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

      2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

      Như vậy, viên chức trúng tuyển khi chưa có từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng mới phải tập sự theo thời gian đó (tùy theo vị trí việc làm). Còn người có từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định trên thì không phải thực hiện chế độ tập sự này.

      Trâm trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT