Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có phải là công chức?

Ngày hỏi:09/11/2019

Tôi đang cần một số thông tin về vị trí Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh, xin cho tôi hỏi Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có phải là công chức không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có phải là công chức?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 8 Nghị định 06/2010/NĐ-CP quy định công chức trong hệ thống Viện Kiểm sát nhân dân bao gồm:

      - Phó Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân tối cao; kiểm sát viên, điều tra viên; người làm việc trong văn phòng, vụ, cục, ban và Viện nghiệp vụ thuộc Viện Kiểm sát nhân dân tối cao.

      - Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân cấp tỉnh; kiểm sát viên, điều tra viên; người làm việc trong văn phòng, phòng thuộc Viện Kiểm sát nhân dân cấp tỉnh.

      - Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân cấp huyện; kiểm sát viên, điều tra viên và người làm việc trong Viện Kiểm sát nhân dân cấp huyện.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh là công chức trong hệ thống Viện kiểm sát nhân dân.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn