Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/11/2016

Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Chào Thư Ký Luật, em tên là Nguyễn Tường Vy (email: vy***gmail.com). Hiện em đang là sinh viên năm 2 ngành luật. Em đang có một vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập: pháp luật quy định về Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao đã được quy định cụ thể tại Điều 62 Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Theo đó, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao được quy định như sau:

      1. Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao do Quốc hội bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm theo đề nghị của Chủ tịch nước.

      2. Nhiệm kỳ của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao theo nhiệm kỳ của Quốc hội. Khi Quốc hội hết nhiệm kỳ, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao tiếp tục làm nhiệm vụ cho đến khi Quốc hội khóa mới bầu ra Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn