Vợ chồng đã ly hôn và quay lại với nhau khi sinh con thứ ba có vi phạm chính sách dân số?

Ngày hỏi:06/05/2020

Em ly hôn với chồng và có 2 con. Nhưng vợ chồng em lại quay lại sau 5 năm. Giờ em sinh con thứ 3 thì có vi phạm chính sách dân số không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 2 Quy định 05-QĐi/TW năm 2018 thì những trường hợp sinh con không bị coi là vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hoá gia đình đó là:

      1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỉ lệ nhỏ hơn hoặc bằng tỉ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

      2. Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

      3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

      4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

      5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

      6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

      a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ).

      b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

      7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.

      8. Sinh con thứ ba trở lên trước ngày 19/01/1989 (ngày có hiệu lực thi hành Quyết định số 162-HĐBT, ngày 18/10/1988 của Hội đồng Bộ trưởng về một số chính sách dân số và kế hoạch hoá gia đình).

      9. Trường hợp sinh con thứ ba do mang thai ngoài ý muốn, nếu thực hiện các biện pháp kế hoạch hoá gia đình gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khoẻ người mẹ (có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên).

      Như vậy, trường hợp vợ chồng bạn đã ly hôn và có 2 con, nay quay lại sau 5 năm khi sinh con thứ 3 thì không thuộc các trường hợp nêu trên, do đó vẫn xem là vi phạm chính sách dân số.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 2 Quy định 05-QĐi/TW năm 2018 Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn