Vợ là quân nhân chuyên nghiệp thì chồng có được tạm hoãn tham gia dân quân tự vệ không?

Ngày hỏi:09/10/2020

Tôi có chồng làm tài xế taxi, anh ấy 24 tuổi. Tôi là Quân nhân chuyên nghiệp, tôi muốn hỏi trường hợp này chồng tôi khi tham gia Dân quân tự vệ có được tạm hoãn hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1c Điều 11 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định như sau:

      - Công dân được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trong trường hợp sau đây:

      + Phụ nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi; nam giới một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      + Không đủ sức khỏe thực hiện nhiệm vụ của Dân quân tự vệ;

      + Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức, viên chức, công nhân quốc phòng, hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân.

      Như vậy, trường hợp có vợ là quân nhân chuyên nghiệp thì chồng sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn