Xử lý kỷ luật công chức có bắt buộc phải thành lập Hội đồng?

Ngày hỏi:21/08/2021

Liên quan đến việc xử lý kỷ luật công chức thì có bắt buộc phải thành lập Hội đồng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1, khoản 3 Điều 27 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định về Hội đồng kỷ luật công chức như sau:

      Chậm nhất là 05 ngày làm việc kể từ khi nhận được báo cáo và biên bản cuộc họp kiểm điểm, cấp có thẩm quyền xử lý kỷ luật quyết định thành lập Hội đồng kỷ luật để tư vấn về việc áp dụng hình thức kỷ luật đối với công chức có hành vi vi phạm, trừ các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

      Các trường hợp không thành lập Hội đồng kỷ luật

      - Đã có kết luận của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền về hành vi vi phạm, trong đó có đề xuất hình thức kỷ luật.

      - Đã có quyết định xử lý kỷ luật đảng.

      Như vậy, không phải tất cả các trường hợp xử lý kỷ luật công chức đều phải thành lập Hội đồng mà nếu rơi vào một trong những trường hợp tại Khoản 3 nêu trên thì không cần phải thành lập Hội đồng xử lý kỷ luật này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Biên chế công chức
    Biệt phái công chức
    Cán bộ công chức xã
    Cán bộ
    Công chức
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn