Yêu cầu đối với cán bộ, chiến sỹ dân quân tự vệ khi hoạt động

Ngày hỏi:04/04/2019

Cán bộ, chiến sỹ dân quân tự vệ khi hoạt động cần đáp ứng các yêu cầu gì? Vấn đề này được quy định tại đâu? Ban tư vấn vui lòng hỗ trợ giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 8 Quyết định 56/2005/QĐ-BQP về quy chế hoạt động của lực lượng dân quân tự vệ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành, có quy định yêu cầu đối với cán bộ, chiến sỹ dân quân tự vệ khi hoạt động như sau:

      1. Nắm vững chức trách, nhiệm vụ, quyền hạn của mình và những nội dung pháp luật của Nhà nước có liên quan đến hoạt động của lực lượng dân quân tự vệ.

      2. Thường xuyên nắm chắc tình hình, báo cáo với người chỉ huy trực tiếp và thông báo cho các lực lượng khác theo quy định. Trường hợp khẩn cấp phải báo cáo vượt cấp theo yêu cầu của cấp trên.

      3. Chủ động độc lập hoặc phối hợp, hiệp đồng với các lực lượng khác để nhanh chóng hoàn thành nhiệm vụ

      4. Khắc phục khó khăn, dũng cảm, năng động, sáng tạo để hoàn thành nhiệm vụ trong mọi tình huống.

      5. Khi nhận được lệnh của người chỉ huy có thẩm quyền, lực lượng dân quân tự vệ phải:

      a. Chấp hành nghiêm mệnh lệnh, đến khu vực làm nhiệm vụ đúng thời gian quy định

      b. Tiếp nhận trang bị (nếu có) và quán triệt kỹ tình hình nhiệm vụ

      c. Thực hiện nhiệm vụ được phân công và chịu sự quản lý, chỉ huy của cấp có thẩm quyền.

      d. Khi bắt giữ người, phương tiện vi phạm phải tiến hành lập biên bản, lấy lời khai ban đầu, sau đó bàn giao cho cơ quan chức năng có thẩm quyền giải quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin này sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn