Yêu cầu trình độ, thâm niên công tác thanh tra viên cao cấp là gì?

Ngày hỏi:20/05/2017

Yêu cầu trình độ, thâm niên công tác thanh tra viên cao cấp được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là Nghi, sống tại Đà Nẵng. Tôi đang quan tâm đến yêu cầu về trình độ, thâm niên công tác của thanh tra viên cao cấp. Vì vậy, cho tôi hỏi trình độ, thâm niên công tác của thanh tra viên cao cấp được quy định ra sao? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (nghi***@gmail.com)  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu trình độ, thâm niên công tác thanh tra viên cao cấp được quy định tại Khoản 4 Điều 8 Nghị định 97/2011/NĐ-CP Quy định về thanh tra viên và cộng tác viên thanh tra như sau:

      Yêu cầu trình độ, thâm niên công tác:

      a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên phù hợp với chuyên môn thuộc ngành, lĩnh vực đang công tác;

      b) Có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ ngạch thanh tra viên cao cấp;

      c) Có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên cao cấp;

      d) Có trình độ cao cấp lý luận chính trị;

      đ) Có văn bằng hoặc chứng chỉ ngoại ngữ trình độ C trở lên thuộc 01 trong 05 thứ tiếng: Anh, Pháp, Nga, Trung Quốc, Đức;

      e) Sử dụng thành thạo tin học văn phòng hoặc có chứng chỉ tin học văn phòng;

      g) Có thời gian công tác ở ngạch thanh tra viên chính và tương đương tối thiểu là 06 năm, trừ trường hợp là cán bộ, công chức, viên chức, sỹ quan Quân đội nhân dân, sỹ quan Công an nhân dân công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác và đang giữ ngạch công chức, viên chức, cấp hàm tương đương ngạch thanh tra viên cao cấp chuyển sang cơ quan thanh tra nhà nước.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về yêu cầu trình độ, thâm niên công tác thanh tra viên cao cấp. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 97/2011/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn