Yêu cầu trong tuyển dụng viên chức

Ngày hỏi:08/06/2014
Tôi dự tuyển viên chức kế toán trường học tại thành phố Việt Trì (Phú Thọ). Tôi học 2 năm trung cấp, sau đó học liên thông lên đại học. Bằng tốt nghiệp đại học của tôi là bằng liên thông hệ chính quy nhưng tôi không được chấp nhận bằng đại học mà chỉ được nộp bằng trung cấp để dự tuyển. Như vậy có đúng không? Hà Thị Mai (maiht@gmail.com)

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • * Trả lời: Theo Điều 20 Luật Viên chức quy định: Việc tuyển dụng viên chức phải căn cứ vào nhu cầu công việc, vị trí việc làm, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

      Căn cứ vào quy định trên và theo thư bạn viết, việc bạn chưa được hưởng lương theo bằng đại học là đúng với quy định vì khi bạn tham gia thi tuyển viên chức, bạn thi với nhu cầu và vị trí cần tuyển ở trình độ trung cấp.

      Tuy nhiên, theo Điều 32 Luật Viên chức, khi đơn vị sự nghiệp công lập có nhu cầu, bạn có thể được chuyển sang vị trí việc làm mới phù hợp với trình độ đào tạo đại học. Việc lựa chọn vào vị trí việc làm còn thiếu do người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện.

      Nếu sau này bạn có cơ hội được chuyển sang vị trí việc làm mới, sẽ được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp mới, hưởng lương theo vị trí việc làm mới.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn