Yêu cầu về niêm yết nội quy tiếp công dân của cơ quan thuộc Chính phủ

Ngày hỏi:12/05/2017

Yêu cầu về niêm yết nội quy tiếp công dân của cơ quan thuộc Chính phủ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Hùng Nam, hiện đang là nhân viên bảo vệ tại TP. HCM, cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về yêu cầu về niêm yết nội quy tiếp công dân của cơ quan thuộc Chính phủ như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hung.nam***@gmail.com 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Yêu cầu về niêm yết nội quy tiếp công dân của cơ quan thuộc Chính phủ được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 64/2014/NĐ-CP như sau:

    Tại địa điểm tiếp công dân, phải niêm yết nội quy tiếp công dân, hướng dẫn về quy trình tiếp công dân, quy trình giải quyết khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh theo quy định của pháp luật và công khai thông tin về việc tiếp công dân của cơ quan, đơn vị tại trụ sở cơ quan, đơn vị, địa điểm tiếp công dân và công bố trên trang thông tin điện tử của cơ quan, đơn vị (nếu có), bao gồm:

    a) Nơi tiếp công dân; thời gian tiếp công dân thường xuyên;

    b) Lịch tiếp công dân của người đứng đầu cơ quan, đơn vị;

    c) Thành phần tham dự và dự kiến nội dung tiếp công dân của các buổi tiếp công dân định kỳ.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về yêu cầu về niêm yết nội quy tiếp công dân của cơ quan thuộc Chính phủ. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 64/2014/NĐ-CP để nắm rõ quy định này. 

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn