06 hành vi bị cấm trong việc sử dụng các công cụ chuyển nhượng

Ngày hỏi:23/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi các thắc mắc sau đây: Những hành vi nào bị cấm trong việc sử dụng các công cụ chuyển nhượng? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Lâm - Đà Nẵng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 06 hành vi bị cấm trong việc sử dụng các công cụ chuyển nhượng
      (ảnh minh họa)
    • Công cụ chuyển nhượng được hiểu là giấy tờ có giá ghi nhận lệnh thanh toán hoặc cam kết thanh toán không điều kiện một số tiền xác định vào một thời điểm nhất định.

      Theo đó, tại Điều 15 Luật Các công cụ chuyển nhượng 2005 có quy định về các hành vi bị cấm trong việc sử dụng các công cụ chuyển nhượng bao gồm:

      - Làm giả công cụ chuyển nhượng, sửa chữa hoặc tẩy xóa các yếu tố trên công cụ chuyển nhượng.

      - Cố ý chuyển nhượng hoặc nhận chuyển nhượng hoặc xuất trình để thanh toán công cụ chuyển nhượng bị làm giả, bị sửa chữa, bị tẩy xóa.

      - Ký công cụ chuyển nhượng không đúng thẩm quyền hoặc giả mạo chữ ký trên công cụ chuyển nhượng.

      - Chuyển nhượng công cụ chuyển nhượng khi đã biết công cụ chuyển nhượng này quá hạn thanh toán hoặc đã bị từ chối chấp nhận, bị từ chối thanh toán hoặc đã được thông báo bị mất.

      - Cố ý phát hành công cụ chuyển nhượng khi không đủ khả năng thanh toán.

      - Cố ý phát hành séc sau khi bị đình chỉ quyền phát hành séc.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các hành vi bị cấm trong việc sử dụng các công cụ chuyển nhượng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn