Ai có thẩm quyền quyết định thay đổi hình thức giao dịch mua bán lại trái phiếu Chính phủ?

Ngày hỏi:29/10/2018

Mọi người hãy giúp tôi trả lời câu hỏi sau đây: Ai có thẩm quyền quyết định thay đổi hình thức giao dịch mua bán lại trái phiếu Chính phủ? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đối với vấn đề này thì tại Khoản 2 Điều 25 Thông tư 234/2012/TT-BTC hướng dẫn quản lý giao dịch trái phiếu Chính phủ, trái phiếu được Chính phủ bảo lãnh và trái phiếu chính quyền địa phương do Bộ Tài chính ban hành có quy định như sau:

    "Điều 25. Hình thức giao dịch

    ..........

    2. SGDCKHN quyết định thay đổi hoặc bổ sung hình thức giao dịch sau khi được UBCKNN chấp thuận."

    Như vậy, theo quy định này thì thẩm quyền quyết định thay đổi hình thức giao dịch mua bán lại trái phiếu Chính phủ sẽ thuộc về Sở Giao dịch Chứng khoán Hà Nội.

    Trên đây là nội dung trả lời về thẩm quyền quyết định thay đổi hình thức giao dịch mua bán lại trái phiếu Chính phủ. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 234/2012/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Trái phiếu Chính phủ
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn