Bảo đảm dự thầu phải căn cứ giá gói thầu

Ngày hỏi:20/04/2017

Ông Vũ Ngọc Sáng (tỉnh Lai Châu) hỏi: Yêu cầu bảo lãnh dự thầu 1-3% của hồ sơ mời thầu thuốc xác định theo giá kế hoạch hay giá dự thầu? Doanh nghiệp nộp bảo lãnh dự thầu theo giá dự thầu thì có đúng không?

Nội dung này được Bộ Kế hoạch và Đầu tư tư vấn như sau:

  • Bảo đảm dự thầu phải căn cứ giá gói thầu
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Luật Đấu thầu 2013, giá trị bảo đảm dự thầu được quy định trong hồ sơ mời thầu theo một mức xác định từ 1% đến 3% giá gói thầu căn cứ quy mô và tính chất của từng gói thầu cụ thể.

    Đối với trường hợp của ông Sáng, hồ sơ mời thầu phải quy định về nội dung bảo đảm dự thầu, trong đó có giá trị cụ thể của bảo đảm dự thầu để nhà thầu làm căn cứ thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu.

    Việc đánh giá tính hợp lệ của bảo đảm dự thầu thực hiện theo quy định nêu trong hồ sơ mời thầu.


Nguồn:

Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn