Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, Giấy chứng nhận thành viên mở tài khoản trực tiếp

Ngày hỏi:13/11/2018

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Tôi tên là Hồng Hoài, cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định các trường hợp nào thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, Giấy chứng nhận thành viên mở tài khoản trực tiếp? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập. Chân thành cảm ơn! (hoai***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, Giấy chứng nhận thành viên mở tài khoản trực tiếp được quy định tại Điều 15 Quyết định 02/QĐ-VSD năm 2012 về Quy chế Thành viên của Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như sau:

      VSD thực hiện thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký, Giấy chứng nhận thành viên mở tài khoản trực tiếp trong các trường hợp quy định tại Điều 12 Quy chế đăng ký, lưu ký, bù trừ và thanh toán chứng khoán ban hành kèm theo Quyết định số 87/2007/QĐ-BTC ngày 22/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Tài chính (Quyết định 87) và Điều 3 Thông tư 43/2010/TT-BTC ngày 25/3/2010 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Quy chế đăng ký, lưu ký, bù trừ và thanh toán chứng khoán ban hành kèm theo Quyết định 87.

      Trên đây là nội dung quy định về các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, Giấy chứng nhận thành viên mở tài khoản trực tiếp. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 02/QĐ-VSD năm 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn