Chào bán chứng khoán ra công chúng bị hủy bỏ khi nào?

Ngày hỏi:20/03/2019

Ban biên tập hãy giúp tôi trả lời câu hỏi sau đây: Chào bán chứng khoán ra công chúng bị hủy bỏ khi nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Anh Quốc - Gia Lai

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chào bán chứng khoán ra công chúng là việc chào bán chứng khoán theo một trong các phương thức sau đây:

      + Thông qua phương tiện thông tin đại chúng, kể cả Internet;

      + Chào bán chứng khoán cho từ một trăm nhà đầu tư trở lên, không kể nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp;

      + Chào bán cho một số lượng nhà đầu tư không xác định.

      Theo đó, tại Khoản 1 Điều 23 Luật Chứng khoán 2006 quy định về việc hủy bỏ chào bán chứng khoán ra công chúng như sau:

      Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước có quyền đình chỉ chào bán chứng khoán ra công chúng tối đa là sáu mươi ngày trong các trường hợp sau đây:

      + Khi phát hiện hồ sơ đăng ký chào bán chứng khoán ra công chúng có những thông tin sai lệch, bỏ sót nội dung quan trọng có thể ảnh hưởng tới quyết định đầu tư và gây thiệt hại cho nhà đầu tư;

      + Việc phân phối chứng khoán không thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

      => Quá thời hạn 60 ngày nêu trên, nếu những thiếu sót dẫn đến việc đình chỉ đợt chào bán chứng khoán ra công chúng không được khắc phục, Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước sẽ huỷ bỏ đợt chào bán và cấm bán chứng khoán đó ra công chúng bạn nhé.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc hủy bỏ chào bán chứng khoán ra công chúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn