Có được gia hạn thời gian nộp bảo hiểm thất nghiệp sau 3 tháng?

Ngày hỏi:11/06/2020

Do dịch Covid vừa rồi nên em phải nghỉ việc tại công ty từ tháng 02/2020. Vì dịch nên em chưa làm trợ cấp thất nghiệp được, tới nay đã hơn 3 tháng kể từ khi em nghỉ thì có được gia hạn để hưởng TCTN nữa không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được gia hạn thời gian nộp bảo hiểm thất nghiệp sau 3 tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

      Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

      Như vậy, trường hợp quá thời gian 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn không thể xin gia hạn thêm để nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được nữa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn