Công ty chứng khoán bị rút nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán khi nào?

Ngày hỏi:01/04/2020

Được biết đã có quy định mới điều chỉnh về lĩnh vực chứng khoán, cho tôi hỏi theo quy định này thì công ty chứng khoán bị rút nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán khi nào? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty chứng khoán bị rút nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 94 Luật Chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định:

      Sau 06 tháng kể từ ngày quyết định đình chỉ có hiệu lực, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước ra quyết định rút nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán bị đình chỉ trong trường hợp công ty chứng khoán không khắc phục được tình trạng bị đình chỉ trong các trường hợp sau:

      - Không khắc phục được tình trạng theo quy định tại Điều 92 của Luật này. (Chỉ tiêu an toàn tài chính)

      - Không đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 85 của Luật này hoặc điều kiện vốn chủ sở hữu không thấp hơn vốn điều lệ tối thiểu sau thời hạn khắc phục quy định tại khoản 2 Điều 85 của Luật này.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh chứng khoán
    Công ty chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn