Công ty chứng khoán có được thanh toán tiền trực tiếp cho nhà đầu tư không?

Ngày hỏi:06/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi nhà đầu tư chứng khoán muốn rút tiền từ tài khoản của mình thì công ty chứng khoán có được thanh toán tiền trực tiếp cho nhà đầu tư không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty chứng khoán có được thanh toán tiền trực tiếp cho nhà đầu tư không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 7 Thông tư 203/2015/TT-BTC hướng dẫn về giao dịch trên thị trường chứng khoán do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, có quy định:

      Điều 7. Quy định chung về giao dịch và thanh toán giao dịch chứng khoán

      Mọi hoạt động thanh toán, giao dịch chi trả tiền cho nhà đầu tư phải được thực hiện qua ngân hàng thương mại. Công ty chứng khoán không được nhận chuyển tiền nội bộ giữa các tài khoản của nhà đầu tư.

      => Như vậy, theo quy định trên thì công ty chứng khoán không được trả tiền trực tiếp cho nhà đầu tư mà phải không qua ngân hàng thương mại. Và công ty chứng khoán không được chuyển tiền giữa các tài khoản của nhà đầu tư.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công ty chứng khoán
    Chứng khoán
    Giao dịch chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn