Công ty đại chúng có phải là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên hay không?

Ngày hỏi:20/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Công ty đại chúng có phải là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 25 Luật Chứng khoán 2006 có quy định về công ty đại chúng như sau:

      Công ty đại chúng là công ty cổ phần thuộc một trong ba loại hình sau đây:

      + Công ty đã thực hiện chào bán cổ phiếu ra công chúng;

      + Công ty có cổ phiếu được niêm yết tại Sở giao dịch chứng khoán hoặc Trung tâm giao dịch chứng khoán;

      + Công ty có cổ phiếu được ít nhất một trăm nhà đầu tư sở hữu, không kể nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp và có vốn điều lệ đã góp từ mười tỷ đồng Việt Nam trở lên.

      => Như vậy, theo quy định trên thì công ty đại chúng là công ty cổ phần chứ không phải là công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn