Công ty đầu tư chứng khoán riêng lẻ tự quản lý vốn thực hiện giao dịch làm thay đổi quyền sở hữu cổ phần không đúng quy định bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:27/12/2016

Công ty đầu tư chứng khoán riêng lẻ tự quản lý vốn thực hiện giao dịch làm thay đổi quyền sở hữu cổ phần không đúng quy định bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Hậu, đang sinh sống ở Bình Dương. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi công ty đầu tư chứng khoán riêng lẻ tự quản lý vốn thực hiện giao dịch làm thay đổi quyền sở hữu cổ phần không đúng quy định bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Hậu_093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt đối với công ty đầu tư chứng khoán riêng lẻ tự quản lý vốn thực hiện giao dịch làm thay đổi quyền sở hữu cổ phần không đúng quy định được quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 23 Nghị định 108/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán và thị trường chứng khoán, theo đó:

      Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với công ty đầu tư chứng khoán riêng lẻ tự quản lý vốn thực hiện giao dịch làm thay đổi quyền sở hữu cổ phần hoặc phần vốn góp không đúng quy định pháp luật; thực hiện tăng, giảm vốn điều lệ không đúng quy định pháp luật.

      Trên đây là quy định về mức phạt đối với công ty đầu tư chứng khoán riêng lẻ tự quản lý vốn thực hiện giao dịch làm thay đổi quyền sở hữu cổ phần không đúng quy định. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 108/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán và thị trường chứng khoán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn