Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng khi nào?

Ngày hỏi:22/05/2020

Tôi đang tìm hiểu về lĩnh vực chứng khoán theo quy định mới và có thắc mắc như sau: Trường hợp quỹ đại chúng có thay đổi người nội bộ là giám đốc của quỹ thì công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán có phải công bố thông tin bất thường không? Nhờ hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 124 Luật chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) thì công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng khi xảy ra một trong các sự kiện sau đây:

      - Thông qua quyết định của Đại hội nhà đầu tư;

      - Quyết định thay đổi vốn điều lệ của quỹ đóng;

      - Bị thu hồi Giấy chứng nhận chào bán chứng chỉ quỹ đại chúng ra công chúng;

      - Bị đình chỉ, hủy bỏ đợt chào bán chứng chỉ quỹ đại chúng; quỹ đại chúng chào bán không thành công;

      - Sửa đổi Điều lệ, Bản cáo bạch;

      - Thay đổi, bổ nhiệm mới người nội bộ của quỹ đại chúng; có quyết định khởi tố người nội bộ của quỹ đại chúng;

      - Quyết định hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, thay đổi thời hạn hoạt động, thanh lý tài sản của quỹ đại chúng;

      - Sự kiện khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi quỹ đại chúng thay đổi người nội bộ thì công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải công bố thông tin bất thường về quỹ theo quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn