Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại

Ngày hỏi:04/04/2017

Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Tôi tên là Hoài Tâm, cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hoai***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại được quy định tại Khoản 1 Điều 48 Luật Chứng khoán 2006:

      Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại bao gồm:

      a) Có Giấy phép thành lập và hoạt động tại Việt Nam;

      b) Nợ quá hạn không quá năm phần trăm tổng dư nợ, có lãi trong năm gần nhất;

      c) Có địa điểm, trang bị, thiết bị phục vụ hoạt động đăng ký, lưu ký, thanh toán các giao dịch chứng khoán.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Chứng khoán 2006 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn