Điều kiện thành lập chi nhánh ở nước ngoài của tổ chức kinh doanh chứng khoán

Ngày hỏi:22/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Hoàng Quân. Em đang có một vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Em đang làm việc tại một công ty chứng khoán. Hiện nay, do nhu cầu phát triển, công ty em thànhh lập chi nhánh ở nước ngoài. Vậy xin cho em hỏi điều kiện thành lập chi nhánh nước ngoài của tổ chức kinh doanh chứng khoán là gì? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, điều kiện thành lập chi nhánh nước ngoài của tổ chức kinh doanh chứng khoán đã đựoc quy định tại Điều 18 Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

      Theo đó, tổ chức kinh doanh chứng khoán được phép thành lập chi nhánh ở nước ngoài khi đáp ứng các điều kiện sau:

      1. Có phương án lập chi nhánh ở nước ngoài đã được Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng thành viên hoặc chủ sở hữu chấp thuận bằng văn bản.

      2. Đảm bảo các quy định về an toàn tài chính sau khi trừ đi vốn cấp cho chi nhánh ở nước ngoài.

      3. Phạm vi hoạt động của chi nhánh ở nước ngoài phải trong phạm vi kinh doanh theo Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức kinh doanh chứng khoán tại Việt Nam.

      4. Tuân thủ quy định tại Điều 73 Nghị định 58/2012/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện thành lập chi nhánh ở nước ngoài của tổ chức kinh doanh chứng khoán. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn