Giá yết được định nghĩa như thế nào?

Ngày hỏi:16/10/2018

Tôi có tìm hiểu về một số quy định liên quan đến việc quản lý giao dịch Trái phiếu Chính phủ và có thắc mắc về một số định nghĩa nên muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Giá yết được định nghĩa như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Giá yết được định nghĩa tại Khoản 3 Điều 2 Thông tư 234/2012/TT-BTC hướng dẫn quản lý giao dịch trái phiếu Chính phủ, trái phiếu được Chính phủ bảo lãnh và trái phiếu chính quyền địa phương do Bộ Tài chính ban hành với nội dung như sau:

    Giá yết là giá Trái phiếu Chính phủ được các thành viên yết trên hệ thống. Giá yết được hiểu là giá không gộp lãi coupon (nếu có);

    Bên cạnh đó, tại Điều này còn có định nghĩa về giá thực hiện như sau:

    Giá thực hiện là giá dùng để xác định số tiền phải thanh toán trong các giao dịch Trái phiếu Chính phủ;

    Trên đây là nội dung trả lời về định nghĩa giá yết. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Thông tư 234/2012/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Trái phiếu Chính phủ
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn