Hộ kinh doanh được mua cổ phần không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Ba tôi thành lập hộ gia đình chuyên sản xuất cà phê. Giờ ba tôi muốn mua cổ phần của một công ty cổ phần. Vậy cho hỏi, ba tôi lấy tư cách hộ kinh doanh mua cổ phần có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ kinh doanh được mua cổ phần không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định: Cá nhân thành lập hộ kinh doanh được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

      Như vậy, ba bạn được quyền mua cổ phần của một công ty cổ phần và ba bạn không được được lấy tư cách hộ kinh doanh mua cổ phần.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn