Hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành

Ngày hỏi:17/05/2018

Hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thanh Bình, hiện tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về động đăng ký, lưu ký, bù trừ giao dịch chứng khoán. Nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành được quy định như thế nào?  Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành
      (ảnh minh họa)
    • Hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành được quy định tại Điều 18 Thông tư 05/2015/TT-BTC hướng dẫn hoạt động đăng ký, lưu ký, bù trừ và thanh toán giao dịch chứng khoán do Bộ Tài chính ban hành, cụ thể như sau:

      - Hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành gồm những nội dung chính sau:

      + Các dịch vụ tổ chức phát hành ủy quyền cho VSD thực hiện:

      ++ Quản lý thông tin về chứng khoán đã đăng ký tại VSD theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Thông tư này;

      ++ Xác nhận chuyển quyền sở hữu chứng khoán cho người sở hữu chứng khoán;

      + Tính toán và phân bổ quyền cho người sở hữu chứng khoán.

      + Quyền và nghĩa vụ của VSD, tổ chức phát hành;

      + Giải quyết tranh chấp; d) Chấm dứt hợp đồng; đ) Phí cung cấp dịch vụ.

      - VSD ban hành mẫu hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành.

      Trên đây là nội dung câu trả lời quy định về hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa VSD với tổ chức phát hành. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề nàu bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 05/2015/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giao dịch chứng khoán
    Phát hành chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn